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KARIBU katika toleo la nane la Jarida |a
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ambalo
limekusanya taarifa muhimu za mafanikio
ya Kiuwezeshajl kutoka Serikalini, wadau
wa maendeleo na Sekta binafsi ambazo
zimepelekea kuibuliwa kwa fursa mpya za
kiuchumi katika kipindi cha mwaka wa
fedha wa 2022/2023 nchini Tanzania.

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi (NEEC) linatambua na kuthamini jiti-
hada zinazochukuliwa na Serikali ya Awamu
ya Sita chini ya Mheshimiwa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Dkt Samia
Suluhu Hassan ambaye amekuwa mstari wa
mbele kuhakikisha Watanzania wananufaika
na keki ya Taifa katika mazingira ya usawa
na uwazi bila kujali dini, jinsia na tikadi ya
vyama vya kisiasa.

Baraza |la Uwezeshaji pia linathamini juhudi
zinazofanywa na sekta zote za kiuchumi
kuanzia ngazi za Halmashauri, Mikoa mpaka
Taifa katika kutekeleza Sera ya Taifa ya
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya Mwaka
2004 ambayo inasimamiwa na kuratibiwa
na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi,

Ndugu Msomaji, Jarida hili litakuangazia
kwa mapana jitihada zilizofanywa na Serika-
Il ya Awamu ya Sita katika kukuza pato la
miu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla
kupitia fursa mbalimbali kama vile zabuni,
mafunzo, malighafi na ajira kwenye miradi
ya kimkakati, uendelezaji wa Biashara,
Mifuko vya Uwezeshaji, Program za
Uwezeshaji na Vituo vya Uwezeshaiji.

Miongoni mwa mambo makubwa yaliyofa-
nylka katika mwaka huu wa fedha ni pamoja
na Maonyesho ya Mifuko na Program za
Uwezeshaiji ambayo mwaka huu yalifanyika
katika viwanja vya Mwanga, Mkoa wa
Kigoma ikiwa ni maonyesho ya sita ya
Mifuko ya Uwezeshaji Kiuchumi huku lengo
likiwa ni kusogeza karibu zaidi huduma za
Uwezeshaji kKivchumi kwa Wananchi kupitia
mifuko hiyo.

Ndugu msomafi, Jarida hili linakupa nafasi
ya kufahamu utendaji wa Mifuko hive na
miradi mbalimbali ya Kimkakati ambayo in-
aweza kukusaidia kutambua fursa za Kiu-
wezeshaji ambazo zinaweza kukusaidia
kuongeza pato lako.

Mifuko ya Uwezeshaji imekuwa rafiki zaidi
kwa wananchi ambapo huwagusa watu wa
matabaka yote mpaka wale wanaokosa sifa
za kukopesheka kwenye Taasisi za Kifedha
ikiwemo Mabenkl.

Mpaka kufika Aprili, 30, 2023 Serikall ime-
fanikiwa kuanzisha jumla ya Mifuko ya
Uwezeshaji Kiuchumi 62 huku ikiweka maz-
ingira rafiki kwa Sekta Binafsi kuweza kuan-
zisha mifuko kumi (10) ambapo kwa ujumla
wake imefanikiwa kutoa jumla va mikopo
yenye thamani ya Shilingi Tilioni 6.1 na
wanufaika wakubwa zaidi ni wanawake
ambao wanafikia asilimia 54.

Serkali pia imepanua huduma za
Uwezeshaji kupitia vituo wya Uwezeshaji
ambavyo uanzishwaji wake umekua kwa
kasl kutoka kituo kimoja kilichoanzishwa
Novemba 18, 2018 katika Manispaa ya
kKahama mpaka vituo 19 mwaka 2023,
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Hata hivyo jithada zinaendelea kufanyika
hiuku lengo likiwa kila Halmashauri kuwa na
kituo kimoja cha Uwezeshaji ambacho
kitakusanya huduma zote muhimu kuanzia
utoaji wa mikopo, urasimishaji wa biasharg,

huduma za masoko na elimu ya ujasiriamali.

Ndugu msomaji, katika jarida hili pia zipo
simulizi mbalimball za watu wallofanikiwa
kwenye nyanja za kiuchumi ambapo jitihada
na mbinu walizotumia zinaweza kutoa
mafunzo ambayo yanaweza kukuwezesha
kupata maarifa na taarifa ya kusonga
mbele.

Baraza linakutakia usomaji mwema wa
Jarida hili ambalo litakuletea mwanga na
kuchukua hatua ya kuziendea fursa za
Uwezeshajl  zilizopo  katlka  maeneo
mbalimbali ikiwemo Sernkalini na Sekta
binafsi.
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TRILIONI 6.1
ZATOLEWA KWA
WAJASIRIAMALI
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KIASI cha Shilingl Trilioni 6.1
zimetolewa kama mkopo na
ruzuku kwa wajasirimali milioni 8.6
kupitia Mifuko na Program
mbalimbali za Uwezeshaji kutoka
Serikalini na Sekta binafsi.

kKatibu Mtendaji wa Baraza la
Uwezeshajl Wananchi  Kiuchumi
(NEEC), Beng'i Issa ameeleza hayo
wakatl wa maonyesho ya Mifuko
na Program za Uwezeshaji
yalivofanyika kwenye Viwanja vya
Mwanga Centre huko Kigoma Mjini
kuanzia tarehe 21 hadi 27 Mei,
2023.



Beng'i amesema kuwa hadi kufikia mwezi Machi mwaka huu,
Mifuko na Programu hizo za uwezeshaji zimewezesha kutolewa
kwa mikopo hiyo kwa wajasiriamali hac ambao kati yao
wajasiriamali wanawake wakiwa ni milioni 4.7 na wanaume milioni
3.9, ambapo ajira milioni 17.6 zimetengenezwa.

Katbu huyo Mtendaji wa Baraza alisema kuwa serikali
imejipambanua katika kutekeleza Mpango wa uwezeshaji
wananchi kiuchumi, hivwo uwepo wa mifuko hivo ni utekelezajl wa
mpango huo na kwamba maonesho yaliyofanyika Kigoma ni
sehemu ya utekelezaji wa azma ya Serikali ya Awamu wa Sita
kuufanya Mkoa huo kuwa wa kimkakati kiuchumi.

Wakati huo huo, Meneja wa Mawasiliano wa Wakala wa Usajill wa
Biashara na Leseni (BRELA), Christina Njovu nae alisema kuwa ni
jambo muhimu kwa wajasiliamali kusaijili majina ya biashara zao na
karmpuni ili ziweze kutambulika ndani na nje ya nchi kwa urahisi.

Njovu alisema kuwa BRELA inasajili leseni kundi A ambazo kiasi
kikubwa zinahusu wafanyabiashara wanaofanya biashara za
kuvuka mpaka hivyo wajasiriamali na wafanyabiashara wa Mkoa
Kigoma ambao wako mpakani imewapa nafasi nzuri ya kufanya
biashara va kuvuka mpaka na nchi jirani za Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na Burundi.

Meneja huyo wa BRELA alisema kuwa katika upatikanaji wa
mikopo kwa wafanyabiashara na wajasiriamali wanaovuka mpaka
kusajili kampuni na majina ya biashara ni mambo muhimu na kwa
sasa usajili huo unafanyika kupitia njia ya mtandaoc na
wajasiriamali wanaweza kujisali mahali popote walipo.

Wakati wa ufunguzi wa Maonyesho hayo, Mkuu wa Mkoa wa
Kigoma, Kamishna Mstaafu wa Jeshi la Zima Moto, Thobias
Andengenye, alisema kuwa maonesho ya Sita ya mifuke na
programu za uwezeshaji wananchi kiuchumi ni chachu kwa watu
Kigoma katika kupata habari na ftaarifa ambazo zinasaidia
kuimarisha shughull zao za uzalishaji na uwekezaji.
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WAZIRI Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania Mh. Kassim Majaliwa Majaliwa
(MB), amesema kuwa Serikali itaendelea
kuweka mazingira mazuri kwa wajasiriamali
ya kuwezesha kupata mikopo na maeneo ya
blashara, ili shughuli zao ziwe na tija katika
kukuza uchumi.

Amesema hayo akifunga maonesho ya Sita
ya Mifuko na Programu za uwezeshaji
wananchi kiuchumi yallyofanyika Mjini
Kigoma katika hotuba ilivotolewa kwa niaba
yake na Mkuu wa Mkoa Kigoma, Kamishna
Mstaafu wa Jeshi la Zima Moto na Uokoaji
Mh.Thobias Andengenye.

Alibainisha kuwa shughuli za wajasiriamali
zina mchango mkubwa katika kukuza kipato
chac kupitia vikundi vyao, mtu mmaoja
mmoja katika kukuza ajim sambamba na
kukuza uchumi wa nchi.
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Alisema kuwa kupitia mifuko 72 inayoioa
ruzuku, mikopo na huduma mbalimbali,
Serikali itaendelea kuwawekea mazingira
mazuri na wezeshi wajasiriamall ikiwemo
kuwaunganisha na mifuko na taasisi
zinazotoa mikopo, elimu, ithibati ya bidhaa,
urasimishaji wa bidhaa, elimu ya kuandaa
wazo na mpango wa biashara.

Awali Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la
Uwezeshaji wananchi kiuchumi (NEEC), Bibi
Beng Issa, alisema kuwa maonesho ya
Mifuko na Program za uwezeshaji wananchi
Kiuchumli zimekuwa na tja kubwa kwa
kusogeza huduma kwa wananchi.

Naye Ofisa Usajili wa Biashara na Leseni
kutoka (BRELA), Stanislaus Kigosi alisema
kuwa kumekuwa na changamoto katika
taraibu za usajili wanazopa@ watu
mbalimbali, hivyo ushirki wao kwenye
maonesho mbalimbali yanasaidia kupata
watu wengi ambao wanafika kwenye banda
lao na kutatua changamoto hiyo.

Alisema kuwa pla wamekuwa wakitumia
maonesho kupita kwenye mabanda ambayo
yana washirikl kutoka mikoa mbalimbali,
ambapo wanakutana nao na kuwaelewesha
umuhimu wa kusajili majina ya biashara zao
na taratibu nyingine il kuwawezesha
kukidhi vigezo wvya biashara za kuvuka



MAENDELEO YA KILIMO BIASHARA"
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PASS TRUST YABEBA
TUZO YA UWEZESHAJI

MFUKDO wa Pass Trust umefanikiwa kuondoka na tuzo ya nafasi ya kwanza katika maonyesho
ya Mifuko na Program za Uwezeshaji yaliyofanyika katika Mkoa wa Kigoma.

Mkurugenzi Mtendaji wa PASS Trust, Yohane Kaduma alipokea tuzo hiyo kutoka kwa Mgeni
rasmi, Mkuu wa Mkoa wa Kigoma Kamishna Mstaafu wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaiji Mhe.
Thobias Andengenye baada ya mshindi wa nafasi ya kwanza Kitaifa katlka kundi la Mifuko na
Programu za Uwezeshaji nchini Tanzania.
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Tuzo hizo zimetolewa kwenye Hafia ya kuitimisha Maonesho ya
& ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji 2023 yalivofanywa na
Baraza la Taifa la Uwezeshajl Wananchi Kiuchumi (NEEC) katika
Uwanja wa Mwanga, Mkoa wa Kigoma ambayo yaliendana
kauli mbiu ya "Uwezeshaji Kiuchumi kupitda Mabadiliko ya
Kidigital”.

Mfuko wa Self Microfinance ulifanikiwa kushika nafasi ya pill na
nafasi ya tatu ilienda kwenye mfuko wa UCSAF.

Upande wa tuzo zilizoenda kwenye Mikoa nafasli ya kwanza
ilishirikiriwa na Mkoa wa Kigoma huku nafasi ya pili ikikamatwa
na Mkoa wa Shinyanga.

Akizungumza kuhusiana na tuzo hizo, Katibu Mtendaji wa
Baraza la Uwezeshaji Bibi Bengl Issa amesema kwamba
utaratibu wa tuzo hizo unalenga kuthamini na kutambua
jitihada zinazofarnywa na Mifuko ya Uwezeshaji katika kusaidia
wajasiriamali, wakulima na wafanyabiashara.

“Hili ni zoezl huru ambalo hufanywa na jopo maalum [a
wataalam kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa na tumekuwa
tukifanya hivi kila mwaka kama sehemu ya kutambua na
kuthamini  jithada  zinazofanywa na  Mifuko va
Uwezeshaji"aliserna Bibi Bengi Issa.
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WAJASIRIAMALI WATENGEWA
MAZINGIRA WEZESHI YA
MASOKO

SERIKALI ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania chini ya Mh. Rais DK.Samia Suluhu
Hassan imezidi kutengeneza mazingira
wezeshi kwa wajasiriamali kupata masoko
ndani na nje ya Nchi.

Hayo yamethibitishwa na Maibu Waziri wa
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Exaud
Kigahe katika hafla ya utoaji tuzo za
Wanawake wanaozalisha bidhaa :za
Viwandani zilizoandaliwa na Chama cha
Wafanyabiashara Wanawake Tanzania
(TWCC) ilivofanyika katika ukumbi wa
Mlimani city Jijini Dar es Salaam.

Alisema kuwa Serikali kwa kushirikiana na
wadau wengine wakiwemo, TWCC imekuwa
ikitambua bidhaa zinazo :zalishwa na

kwamba kwa kupitia
kumekuwa na fursa

kuwasaidia kufikisha bidhaa zao kwenye
masoko mbalimball ndani na nje ya nchi.

majukwaa vyao

Aidha aliwapongeza TWCC katika kuunga
mkono  jitthada za  Serikali  kwa
kuwawezesha na kuwainua Wanawake
wafanyabiashara kote nchini.

"Ni wazi kuwa Mwanamke akiwezeshwa
katika Biashara uchumi wake utaimarika na
kumiliki kipato chake ataweza kuisaidia
familia yake na kukuza uchumi wa familia
na Taifa kwa ujumla” amesema Mhe,
Kigahe.

Kwa Upande wake Mwenyekiti wa TWCC,
Taifa Bi.Mercy Silla alisema kuwa Tuzo hizo
ni sehemu ya maadhimisho ya siku ya
Wanawake Duniani ambapo kila mwaka
TWCC  husherehekea kwa  kuandaa
maaonesho ya Wajasiriamali.
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KITUO CHA UWEZESHAJIL
KAHAMA CHAENDELEZA
MAFUNZO YA UJASIRIAMALI
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KITUO cha Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
cha Kahama, Kahama Economic
Empowerment Centre (KEEC) kimekuwa
suluhisho la kupungura changamoto za
djira kwa vijana kupitia mafunzo vya
ujasiriamali  kwa  vitendo  ambayo
yanaendelea kutolewa bila gharama zozote
katika kituo hicho.

Kituo hicho chenye jumla ya Taasisi 13,
kimekuwa kikiendesha huduma za mafunzo
kwa vitendo kupitia Shirika la kuhudumia
viwanda vidogo (SIDO), Baraza la Taifa la
Uwezeshaji Kiuchumi (NEEC), Chuo cha
Ufundi stadi VETA, Chemba ya Biashara
(TCCIA), Jukwaa la Wanawake, Chuo Kikuu
Huria (OUT) na Kampuni ya Verd Mark
Consulting Limited.

Miongoni mwa mafunzo yaliyotolewa katika
kipindi cha kuanzia mwezi Januari 2023
mpaka Aprili, 2023 yanahusiana na Elimu ya
Mifuko ya Uwezeshaji Kiuchumi, umuhimu
wa kurasimisha biashara, utengenezaji wa
sabuni, utengenezaji wa keki, utengenezaji
wa mafuta ya kupaka, uchakataji wa
vyakula na uandishi wa miradi.

kuwaunganisha

Kituo pia kilifanikinva

wamiliki kumi wa viwanda katika Manispaa
ya Kahama ili kushiriki Mafunzo ya Kaizen
ambayo yaliendeshwa na SIDD Mkoa wa
Shinyanga.

Akizungumza kuhusiana na program za
mafunzo katika kituo cha Kahama, Katibu
Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji, Bibi
BengT Issa amesema kuwa huduma hizo za
mafunzo zimekuwa zikitolewa kwa vijana ili
kuwasaidia kuanzisha miradi yao mbambali
ambapo wataweza kujisimamia na kuten-
geneza gjira kwa wengine.

"Tunahitaji vijana waweze kujisimamia
wenyewe kwa kuanzisha miradi yao binafsi
ambayo tawaongezea kipato wao na 5eri-
kali kwa ujumla lakini pia itatengeneza ajira
kwa wenginealisema Bibi Beng'.

“Kituo cha Kahama kimekuwa kikiwapa
mafunzo lakinl pia mikopo yenye masharti
nafuu ili waweze kupata mitaji na kuanzisha
miradi”aliongeza.

Nae Afisa kutoka SIDO, Abel Beebwa
ambaye amekuwa akiendesha mafunzo ya
ujasiriamali kwa vitendo amewataka vijana
hususani wa kanda ya ziwa kutumia fursa ya
uwepo wao katika kituo ili waweze kuanzi-
sha miradi yao binafsi na kujitegemea.

Wakati huo huo Meneja wa Mfuko wa Self
Microfinance MF katika kituo cha Kahama,
Bwana Edson Mwita amewataka vijana ku-
changamkia fursa za mikopo inayotolewa na
Taasisi hiyo ambayo ina masharti rafiki zakdi
Kwao,

www.uwezeshaji.go.tz
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KITUO CHA KAHAMA
CHACHOCHEA KASI YA
KILIMO KANDA YA ZIWA
TREKTA 26 ZATOLEWA
KWA WAKULIMA
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KITUO cha Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi cha Kahama (KEEC) ambacho
kipo chini ya Baraza Iz Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC)
kimekuwa kimbilio la wakulima wa Kanda va Ziwa kutokana na huduma
Zake.

Kituo hicho cha mfano Kitaifa ambacho kilianzishwa mwaka 2018 kina
jumla ya Taasisi 13 za Uwezeshaji Kiuchumi ambapo pia zipo Taasisi mbili
za Pass Trust na Mfuko wa Pembejeo wa AGTF ambazo zinahusika moja
kwa moja katika kuwezesha wadau wa sekta ya kilimo kwa njia ya mikopo
na ruzuku,

Taasisi zingine ambazo zipo katika kituo cha Kahama ni pamoja na Mfuko
wa Self Microfinance Fund, Shirika la kuhudumia Viwanda la SIDQ, Chuo
cha ufundi stadi VETA, Benki ya NBC, Mamlaka ya kukusanya kodi (TRA),
Chemba ya wafanyabiashara (TCCIA), G51-Tanzania, Mfuko wa Pembejeo
(AGITF), OSHA, Chuo Kikuu Huria (OUT), Kampuni ya Verd Mark, Jukwaa
la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi na Baraza la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC) ambayo ni Taasisi mama.

Taarifa rasmi kutoka Baraza |z Taifa la Uwezeshaji zinaeleza kuwa katika
kipindi cha mwaka wa fedha wa 2022/2023, kituo hicho kimefanikiwa
kutoa jumla ya trekta 26 na Power Tiller 16 kwenda kwenye makundi
mbalimbali ya wakulima wa Kanda ya Ziwa.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji, Bibi Beng'i Issa amesema kuwa
nyenzo hizo zilizotolewa kwa wakulima zina thamani ya Shilingl Bilioni
moja milioni mia nne hamsini na mbili (Tshs 1,452,000,000) zitaenda
kuinua sekta ya kilimo kwa kukuza pato la wakulima na Serikali kwa
ujumila.

Katibu Mtendaji huyo amesema kwamba Serikali ya Awamu ya Sita
imedhamiria kwa dhati kupanua wigo wa ajira kwa Watanzania ambapo
uwezeshaji huo uliofanyika utaleta matokeo chanya kwenye mnyororo wa
thamani katika sekta ya kilimo na kuongeza tija.

“Serikali ina nia thabiti ya kuinua kipato cha wakulima na hizo nyenzo za
kilimo zilizotolewa zitaleta matokeo chanya kwenye sekta ya kilimo na
kupanua wigo wa ajira kwa Watanzania"alisema Bibi Beng'i Issa.

“Ni vema wazalishaji mali kutoka sekia zote wajenge tabia ya kutembelea
vituo vya uwezeshaji kiuchumi ambapo huko watakutana na hizi fursa za
mikopo yenye masharti nafuu na huduma zingine nyingi za kiuwezeshajl
ikiwemo mafunzo na urasimishaji wa biashara"aliongeza.

Katibu Mtendaji alihitimisha kwa kuhimiza wanufaika wa mikopo kutoka
katika mifuko ya Uwezeshaji kujenga tabia ya kufanya marejesho kwa
wakati ill kusaidia wengine kupata fursa za kukopa.
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WATANZANIA 83,500
WANUFAIKA NA

AJIRA MIRADI
YA KIMKAKATI

TAARIFA rasmi kutoka Baraza la Taifa la Pamoja na hilo, amesema kuwa kampuni
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), 11,770 zinazomilikiwa na Watanzania
zinaeleza kuwa jumla ya Watanzania 83,500 zimeshirikishwa na kwamba malighafi za
wamenufaika na fura za ajira katika miradi ujenzi zinazotumika kwenye  miradi
ya kimkakati inayotekelezwa hapa nchini. mbalimbali zinazalishwa na viwanda
vilivyopo nchini.
Katibu Mtendaji wa Baraza hilo, Bibi Beng'i
Issa amesema kuwa ajira hizo zimetokana “Takriban asilimia 70 ya nondo zinazotumika
na kazi zinazofanywa na NEEC ili kuongeza kwenye ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) na
ushiriki wa Watanzania katika miradi ya nondo zinazotumika kwenye ujenzi wa
kimkakati na uwekezaji. Bwawa la Mwalimu Nyerere (INHPF)
zinatoka Tanzania," ameeleza Beng'i.
“Tunashiriki katika majadiliano kuhakikisha
katika kila mradi kunakuwa na mpango wa Katibu Mtendaji huyo alihitimisha kwa
kuwashirikisha Watanzania," ameeleza kusema  kwamba  ushirikishwaji wa
Beng'i. makampuni ya kitanzania umeongeza idadi
ya viwanda wvya vifaa vya ujenzi ambapo
viwanda vya nondo vimeongezeka kutoka
vitano hadi 10,

\




NEEC YAFANIKISHA
MRADI WA MAMA
LISHE KAHAMA

HALULIEMBIU: UCHUMI |l-
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Mkuu wa Kituo cha Kahama, Jozaka Bukuku
akitoa neno kwa Mama/ Baba Lishe

BARAZA fa Taifa la Uwereshaijl Wananchi Kiuchumi (NEEC), kwa kushirikiana na Manispaa
ya Kahama na Jukwaa la Wanawake ngazi ya Wilaya limefanikiwa kuendeleza mradi wa
Mama Lishe katika wilaya ya Kahama.

Mradi huo unalenga kuwapa Elimu Mama Lishe na kuwarasimisha ili waweze kutambuliwa

na watoa huduma ra kifedha ambapo wataweza kukopesheka lakini pia watafanya biashara
za0 katika mazingira yanayovutia zaidi.
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Mradi huo unalenga kuufikia Mkoa mzima wa Shinyanga lakini hivi sasa umeanza na Mama
Lishe 100 wa mfano katika Manispaa ya Kahama ambapo wameanza kupewa mafunzo kupitia
kituo cha Uwezeshaji cha Kahama na wataalam wengine kutoka katika dawati la maendeleo
wa Jamii.

Mama Lishe hao wamepatikana kupitia kanzidata ya Jukwaa la Wanawake ngazl ya Wilaya
ambao walifanya zoezi la kuwatembelea na kuona changamoto wanazopitia kisha
wakasajiliwa na kutambuliwa.

Akizungumza kuhusiana na mradi huo, Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji Bibi Beng'i
issa amesema kwamba Mradi wa Mama Lishe unalenga kusaidia kundi hilo kutambuliwa na
Taasisi za kifedha lakini pia kuwafanya wafanye kazi zao kwenye mazingira salama zaidi.
"Uwezeshaji haumuachi mtu yoyote nyuma na ndio maana hill kundi limeweza kufikiwa kwa
lengo la kuinua huduma zao na kuwarasimisha waweze kutambuliwa na huduma za
kifedha"alisema Bibi Beng'i.

"“Tumeanza na kundi hilo la Mama Lishe 100 ambapo mbali na mafunzo wanayopewa lakini
pla watasaidiwa kufungua makampuni ya usambazaji wa vyakula kisha kuwaunganisha na
zabuni zinazopatikana katika Manispaa ya Kahama“alisema Katibu Mtendaiji.

Mafunzo ya Mama Lishe hayo yamekuwa yakiendeshwa katika Kituo cha Uwezeshaji cha
Kahama ambayo yalizinduliwa kwa mara ya kwanza na Mbunge wa Kahama, Mheshimiwa
Kishimba.




ZIARA YA NEEC
KUHAMASISHA UTALII
ZIWA TANGANYIKA

Maafisa wa NEEC wakiwa katika ziara ya Utalii
Ziwa Tanganyika Mkoa wa Kigoma

Z0EZI la Maonesho ya sita ya Mifuko na
Program za Uwezeshaji yaliyofanyika Mkoani
Kigoma yalienda sambamba na ziara ya
kitalii ilivofanyika Ziwa Tanganyika mwezi
Mei mwaka Ruu.

Kamati tendaji ya Maonesho kutoka NEEC
liglekea usawa wa Ziwa Tanganyika kwa
lengo fa kujifunza historia nzima ya Ziwa
hilo, shughuli zinazofanyika na matokeo ya
Uwekezaji wa Mahotel uliofanyika kwenye
fukwe za Ziwa kwa lengo la kujifunza.

Top Hill Hotel ilivopo kando ya Ziwa juu va
miima ilikuwa moja kati va sehemu
zilizotembelewa na Kamati ya Maonesho.

Maeneo mengine ambayo yalitembelewa ili
kuhamasisha shughuli za Utalii hapa Nchini
ni pamoja na Hifadhl ya Gombe ambayo
imekiuwa maarufu kwa kuwa na idadi kubwa
zaidi va Nyani na Sokwe Mtu.

Hifadhi ya Gombe iliweka banda katika
Macnesho na  kutoa elimu kwa
wanaotembelea ikiwa ni pamoja na
kuwahamasisha umuhimu wa kutalii.

www.uwezeshajl.go.tz



MAHOJIANO MAALUM KWA

KATIBU MTENDAJI

Mwandishi

Wi zipl kazi za msingi za Baraza la Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi?

Katibu Mtendaji

kazi mama va Baraza la Uwezeshaji ni kusimamia na kuratibu Sera va Taifa
ya Uwezeshajl Wananchl Kiuchumi ya mwaka 2004 ambayo inapaswa
kutekedezwa na wadau wote wa Serikali kuanzia ngazi za Wilaya, Mikoa,
ngazi za Kitaifa, wadau wa maendeleo na Sekta binafsi,

Mwandishi

Makao makuu va Baraza yapo Dodoma, je mmewezaje kipanua huduma za
Uwereshajl i kufikia namba kubwa va Watanzania?

Katibu Mtendaji

"Ni kweeli Makao makuw vapo Dodoma kakini tumeweza kupanua huduma za
Uwezeshaji Kiuchumi kupitia madawati ya Uwezeshaji katika Halmashauri
zode na Mikoa yobe ya Tanzania Bara ambapo kuna waratibu wanaofanya
kagi hiyo na walishajengewa uwezn”,

Lakini pia kuna vituo 19 wa Uwezeshaji na lengo ni kila Halmashauri na
Mikoa kuwa na wituo hivi #li Bufikia idadi kubwa maidi va Watanzania”,

Mwandishi

Kuna haya maonyesho ya Mifuko ya Uwszeshaji Kiuchuml mmekuwa mkifanya
kila mwaka nini l=ngo lake hasa na yana tija gani kwa mitanzania mmaia mmoja

na nchi kwa ujumla?

www.uwezeshaji.go.tz



Katibu Mtendaji

Maonyesho haya yamelenga kuwasogezea wananchi karibu
zaidi hizi huduma zinazotolewa na Mifuko ya Uwezeshaji
KIuchumi na lengo hasa tunataka kupanua wigo wa fursa hizo
ili ziweze kuwafikia watu wengi zaidi na kuwanufaisha,

Maonyesho yamekuwa yakifanyika Kikanda na muitikio
umekuwa mkubwa katika kanda zote ambazo tumeshafanya
katika Mikoa ya Dodoma, Mbeya, Morogoro, Simiyu, Arusha na
mwaka huu yamefanyika Kigoma Mjini katika viwanja vya
Mwanga.

Mwandishi

Kuna hil changamoto ya ajira kwa vijana na hasa wale wanachitimu katika
wyuo ety je Taasls! yvako imechukua hatua zipl kukabiliana nalo mkiwa kamsa
wasimamizl na waratibu wa Sera yva Talfa ya Uwezeshaji Kiuchumi?

Katibu Mtendaji

"Kuna programu mbalimbali zilzoanzishwa kwaajili ya vijana na umekuwa
tukifanya program hizi kwa kushirikiana na wadau mbalimball yaani Serikali,
wadau wa maendeleo na sekta binafsi”,

"Baadhi va program hizo ni pamoja na Kijana Jiajfin, Kijana liandalie Ajira,
Program za Vijana wa JKT, 2jiajiri, Ajira yangu na Young Graduate
Entreprensurship Clinic.

Baraza pia limekuwa likitoa mbegu miafi kwa washindl wanaowasilisha
mawazo bora ya biashara ambapo program hil huwalenga zaidi wahitimu wa
W0 wikouu”,

Mwandishi

Kuna miradi mbalimbali ya Kimkakati Bawemo bomba la mafuta (East — Africa
Crude Qil Pepeline-EACOP) ujenzi wa reli ya mwendokasi (Standard Gauge

Raitway [SGR) na mingine mingi, je mnawasaidia vipi vijana kunufaika na fursa
Zilizopo huko?

www.uwezeshaji.go.tz



Katibu Mtendaji

"Kwa upande wa Bomba la mafuta llanzishwa kanzidata maalum kupitia
EWURA ambapo wamiliki wa makampuni madogo, va katl na makubwa na
yvenye ujud katika maeneo mbalimbali vallhamasishwa kujisajid il yawezre
kufikiriwa na kunufaika na zabunl na ajira Zinazotolewa na Bomba hilo na
matokeo yameanza kuonekana’,

“Kupitia Mwongozo wa Ushiriki wa Watanzania katika miradi ya kimkakati
vaani Mational Multisectoral Local Comtent Framework uliczinduliva na
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Kassim
Majaliwa Majafiwa (Mb) watanzania wengl hasa vijana wenve sifa stahiki
wamenufaika kwa njia va ajira katika miradi yva ujenzi wa Barabara,
madaraja, Zahanatl na hata migodini,

Vijana wamsahamasishwa kujiunga katika vikundi wwa uzalishaji mali yaani,
“clusters” ili waws na vwesd wa kutoa huduma katika migadi va kimkakati
na uwakazaii,

Mwandishi

Unalipi la kueleza vijana ambac ndio nguvu kazi va Taifa?

Katibu Mtendaji

"Vijana wanapaswa kuwa wabunifu na wachapa kazi maana Taifa
linawategemea hivvo pale ambao wanahisi mkwamo wasisite kuzisogelea
fursa za Uwezeshajfi rinazopatikana kuanzia kwenye ngazi za wilava, Mikoa
mpaka Taifa”

www.uwezeshaji.go.tz
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